โปรแกรมหาตัวประกอบของจำนวนนับ
ใส่ตัวเลขที่ต้องการหาตัวประกอบ โปรแกรมจะแสดงคำตอบและวิธีการแยกตัวประกอบให้อัตโนมัติ
เทพควิช-lnwquiz

ตัวประกอบของ 65376 และวิธีการแยกตัวประกอบของ 65376

คำนิยาม

ตัวประกอบของ 65376 มีอะไรบ้าง

ตัวประกอบของ 65376 มีทั้งหมด 36 ตัวคือ 1, 2, 3, 4, 6, 8, 9, 12, 16, 18, 24, 32, 36, 48, 72, 96, 144, 227, 288, 454, 681, 908, 1362, 1816, 2043, 2724, 3632, 4086, 5448, 7264, 8172, 10896, 16344, 21792, 32688, 65376
ตรวจคำตอบด้วยการหาร
65376 ÷ 1=65376เหลือเศษ 0
65376 ÷ 2=32688เหลือเศษ 0
65376 ÷ 3=21792เหลือเศษ 0
65376 ÷ 4=16344เหลือเศษ 0
65376 ÷ 6=10896เหลือเศษ 0
65376 ÷ 8=8172เหลือเศษ 0
65376 ÷ 9=7264เหลือเศษ 0
65376 ÷ 12=5448เหลือเศษ 0
65376 ÷ 16=4086เหลือเศษ 0
65376 ÷ 18=3632เหลือเศษ 0
65376 ÷ 24=2724เหลือเศษ 0
65376 ÷ 32=2043เหลือเศษ 0
65376 ÷ 36=1816เหลือเศษ 0
65376 ÷ 48=1362เหลือเศษ 0
65376 ÷ 72=908เหลือเศษ 0
65376 ÷ 96=681เหลือเศษ 0
65376 ÷ 144=454เหลือเศษ 0
65376 ÷ 227=288เหลือเศษ 0
65376 ÷ 288=227เหลือเศษ 0
65376 ÷ 454=144เหลือเศษ 0
65376 ÷ 681=96เหลือเศษ 0
65376 ÷ 908=72เหลือเศษ 0
65376 ÷ 1362=48เหลือเศษ 0
65376 ÷ 1816=36เหลือเศษ 0
65376 ÷ 2043=32เหลือเศษ 0
65376 ÷ 2724=24เหลือเศษ 0
65376 ÷ 3632=18เหลือเศษ 0
65376 ÷ 4086=16เหลือเศษ 0
65376 ÷ 5448=12เหลือเศษ 0
65376 ÷ 7264=9เหลือเศษ 0
65376 ÷ 8172=8เหลือเศษ 0
65376 ÷ 10896=6เหลือเศษ 0
65376 ÷ 16344=4เหลือเศษ 0
65376 ÷ 21792=3เหลือเศษ 0
65376 ÷ 32688=2เหลือเศษ 0
65376 ÷ 65376=1เหลือเศษ 0
ตรวจคำตอบด้วยการจับคู่หาจำนวนที่คูณกันได้ 65376
1 x 65376
2 x 32688
3 x 21792
4 x 16344
6 x 10896
8 x 8172
9 x 7264
12 x 5448
16 x 4086
18 x 3632
24 x 2724
32 x 2043
36 x 1816
48 x 1362
72 x 908
96 x 681
144 x 454
227 x 288
ผลบวกของตัวประกอบทั้งหมดของ 65376
1 + 2 + 3 + 4 + 6 + 8 + 9 + 12 + 16 + 18 + 24 + 32 + 36 + 48 + 72 + 96 + 144 + 227 + 288 + 454 + 681 + 908 + 1362 + 1816 + 2043 + 2724 + 3632 + 4086 + 5448 + 7264 + 8172 + 10896 + 16344 + 21792 + 32688 + 65376 = 186732
ตัวประกอบของ 65376 ที่เป็นจำนวนเฉพาะมีทั้งหมด 3 ตัวดังนี้
2, 3, 227
การแยกตัวประกอบคืออะไร

65376 สามารถแยกตัวประกอบได้ดังนี้

65376 = 2 x 2 x 2 x 2 x 2 x 3 x 3 x 227
จากผลการแยกตัวประกอบด้านบนจะเห็นว่ามีจำนวนบางจำนวนที่ซ้ำกัน ดังนั้นเราสามารถเขียนการแยกตัวประกอบของ 65376 ให้อยู่ในรูปเลขยกกำลังได้ดังนี้
65376 = 25 x 32 x 227
วิธีการแยกตัวประกอบ

1. การแยกตัวประกอบของ 65376 ด้วยวิธีแผนภาพต้นไม้🌲

วิธีทำ
1จำนวนที่โจทย์กำหนดมา คือ 65376 ดังนั้นให้หาจำนวนที่คูณกันได้ 65376 มา 1 คู่ เช่น 2 x 32688
2พิจารณาว่าจำนวน 1 คู่ที่เลือกมาเป็นจำนวนเฉพาะหรือยัง
3ถ้าจำนวนใดยังไม่ใช่จำนวนเฉพาะให้หาจำนวนที่คูณกันได้จำนวนนั้น และให้เลือกเอาจำนวนที่คูณกันได้จำนวนนั้นมา 1 คู่(ทำคล้ายๆกับข้อที่ 1)
4ทำโดยใช้หลักการข้อที่ 2 และ 3 ไปเรื่อยๆ จนกว่าจำนวนสุดท้ายจะเป็นจำนวนเฉพาะ
5เอาจำนวนเฉพาะทั้งหมดที่ได้มาเขียนให้อยู่ในรูปการคูณก็จะได้เป็นการแยกตัวประกอบของ 65376
ตัวอย่างแผนภาพต้นไม้ของ 65376 แบบที่หนึ่ง
  • 65376
    • 227
    • 288
      • 16
        • 4
          • 2
          • 2
        • 4
          • 2
          • 2
      • 18
        • 3
        • 6
          • 2
          • 3

ตัวอย่างแผนภาพต้นไม้ของ 65376 แบบที่สอง
  • 65376
    • 2
    • 32688
      • 2
      • 16344
        • 2
        • 8172
          • 2
          • 4086
            • 2
            • 2043
              • 3
              • 681
                • 3
                • 227
ดังนั้น 65376 สามารถแยกตัวประกอบได้ดังนี้
65376 = 2 x 2 x 2 x 2 x 2 x 3 x 3 x 227
หรือจะเขียนให้อยู่ในรูปเลขยกกำลัง
65376 = 25 x 32 x 227 หรือ 25 x 32 x 2271

2. การแยกตัวประกอบของ 65376 ด้วยวิธีหารสั้น

วิธีทำ
1หาร 65376 ด้วยตัวประกอบเฉพาะของ 65376 นั้นก็คือ 2, 3, 227 (ในการหารแต่ละครั้งแนะนำให้ใช้ตัวประกอบเฉพาะที่มีค่าน้อยที่สุด)
2หากผลการหารที่ได้ยังไม่เท่ากับ 1 ให้นำผลการหารที่ได้ก่อนหน้านี้มาหารด้วยตัวประกอบเฉพาะอีกครั้ง
3ดำเนินการเช่นเดียวกับข้อ 2 ไปเรื่อยๆ จนกว่าผลหารสุดท้ายมีค่าเท่ากับ 1
4นำตัวหารทั้งหมดมาเขียนให้อยู่ในรูปการคูณก็จะได้เป็นการแยกตัวประกอบของ 65376

2
)65376
2
)32688
2
)16344
2
)8172
2
)4086
3
)2043
3
)681
227
)227
1
ดังนั้น 65376 สามารถแยกตัวประกอบได้ดังนี้
65376 = 2 x 2 x 2 x 2 x 2 x 3 x 3 x 227
หรือจะเขียนให้อยู่ในรูปเลขยกกำลัง
65376 = 25 x 32 x 227 หรือ 25 x 32 x 2271

วิธีหาจำนวนตัวประกอบทั้งหมดของ 65376

1แยกตัวประกอบของ 65376 และเขียนให้อยู่ในรูปเลขยกกำลังจะได้เท่ากับ 25 x 32 x 2271
2ให้นำ 1 ไปบวกกับเลขชี้กำลังของตัวประกอบแต่ละตัวดังนี้
  • 👉 2 มีเลขชี้กำลังคือ 5 ให้เอา 5 + 1 = 6
  • 👉 3 มีเลขชี้กำลังคือ 2 ให้เอา 2 + 1 = 3
  • 👉 227 มีเลขชี้กำลังคือ 1 ให้เอา 1 + 1 = 2
3นำผลบวกของเลขชี้กำลังที่ได้มาคูณกันดังนี้ 6 x 3 x 2 = 36
คำตอบ ตัวประกอบทั้งหมดของ 65376 มีทั้งหมด 36 ตัว
เมื่อคุณรู้ตัวประกอบและวิธีการแยกตัวประกอบของ 65376 แล้วลองแวะดูบทความอื่นๆที่น่าสนใจด้านล่างนี้ได้น่ะ 👇