โปรแกรมหาตัวประกอบของจำนวนนับ
ใส่ตัวเลขที่ต้องการหาตัวประกอบ โปรแกรมจะแสดงคำตอบและวิธีการแยกตัวประกอบให้อัตโนมัติ
เทพควิช-lnwquiz

ตัวประกอบของ 8352 และวิธีการแยกตัวประกอบของ 8352

คำนิยาม

ตัวประกอบของ 8352 มีอะไรบ้าง

ตัวประกอบของ 8352 มีทั้งหมด 36 ตัวคือ 1, 2, 3, 4, 6, 8, 9, 12, 16, 18, 24, 29, 32, 36, 48, 58, 72, 87, 96, 116, 144, 174, 232, 261, 288, 348, 464, 522, 696, 928, 1044, 1392, 2088, 2784, 4176, 8352
ตรวจคำตอบด้วยการหาร
8352 ÷ 1=8352เหลือเศษ 0
8352 ÷ 2=4176เหลือเศษ 0
8352 ÷ 3=2784เหลือเศษ 0
8352 ÷ 4=2088เหลือเศษ 0
8352 ÷ 6=1392เหลือเศษ 0
8352 ÷ 8=1044เหลือเศษ 0
8352 ÷ 9=928เหลือเศษ 0
8352 ÷ 12=696เหลือเศษ 0
8352 ÷ 16=522เหลือเศษ 0
8352 ÷ 18=464เหลือเศษ 0
8352 ÷ 24=348เหลือเศษ 0
8352 ÷ 29=288เหลือเศษ 0
8352 ÷ 32=261เหลือเศษ 0
8352 ÷ 36=232เหลือเศษ 0
8352 ÷ 48=174เหลือเศษ 0
8352 ÷ 58=144เหลือเศษ 0
8352 ÷ 72=116เหลือเศษ 0
8352 ÷ 87=96เหลือเศษ 0
8352 ÷ 96=87เหลือเศษ 0
8352 ÷ 116=72เหลือเศษ 0
8352 ÷ 144=58เหลือเศษ 0
8352 ÷ 174=48เหลือเศษ 0
8352 ÷ 232=36เหลือเศษ 0
8352 ÷ 261=32เหลือเศษ 0
8352 ÷ 288=29เหลือเศษ 0
8352 ÷ 348=24เหลือเศษ 0
8352 ÷ 464=18เหลือเศษ 0
8352 ÷ 522=16เหลือเศษ 0
8352 ÷ 696=12เหลือเศษ 0
8352 ÷ 928=9เหลือเศษ 0
8352 ÷ 1044=8เหลือเศษ 0
8352 ÷ 1392=6เหลือเศษ 0
8352 ÷ 2088=4เหลือเศษ 0
8352 ÷ 2784=3เหลือเศษ 0
8352 ÷ 4176=2เหลือเศษ 0
8352 ÷ 8352=1เหลือเศษ 0
ตรวจคำตอบด้วยการจับคู่หาจำนวนที่คูณกันได้ 8352
1 x 8352
2 x 4176
3 x 2784
4 x 2088
6 x 1392
8 x 1044
9 x 928
12 x 696
16 x 522
18 x 464
24 x 348
29 x 288
32 x 261
36 x 232
48 x 174
58 x 144
72 x 116
87 x 96
ผลบวกของตัวประกอบทั้งหมดของ 8352
1 + 2 + 3 + 4 + 6 + 8 + 9 + 12 + 16 + 18 + 24 + 29 + 32 + 36 + 48 + 58 + 72 + 87 + 96 + 116 + 144 + 174 + 232 + 261 + 288 + 348 + 464 + 522 + 696 + 928 + 1044 + 1392 + 2088 + 2784 + 4176 + 8352 = 24570
ตัวประกอบของ 8352 ที่เป็นจำนวนเฉพาะมีทั้งหมด 3 ตัวดังนี้
2, 3, 29
การแยกตัวประกอบคืออะไร

8352 สามารถแยกตัวประกอบได้ดังนี้

8352 = 2 x 2 x 2 x 2 x 2 x 3 x 3 x 29
จากผลการแยกตัวประกอบด้านบนจะเห็นว่ามีจำนวนบางจำนวนที่ซ้ำกัน ดังนั้นเราสามารถเขียนการแยกตัวประกอบของ 8352 ให้อยู่ในรูปเลขยกกำลังได้ดังนี้
8352 = 25 x 32 x 29
วิธีการแยกตัวประกอบ

1. การแยกตัวประกอบของ 8352 ด้วยวิธีแผนภาพต้นไม้🌲

วิธีทำ
1จำนวนที่โจทย์กำหนดมา คือ 8352 ดังนั้นให้หาจำนวนที่คูณกันได้ 8352 มา 1 คู่ เช่น 2 x 4176
2พิจารณาว่าจำนวน 1 คู่ที่เลือกมาเป็นจำนวนเฉพาะหรือยัง
3ถ้าจำนวนใดยังไม่ใช่จำนวนเฉพาะให้หาจำนวนที่คูณกันได้จำนวนนั้น และให้เลือกเอาจำนวนที่คูณกันได้จำนวนนั้นมา 1 คู่(ทำคล้ายๆกับข้อที่ 1)
4ทำโดยใช้หลักการข้อที่ 2 และ 3 ไปเรื่อยๆ จนกว่าจำนวนสุดท้ายจะเป็นจำนวนเฉพาะ
5เอาจำนวนเฉพาะทั้งหมดที่ได้มาเขียนให้อยู่ในรูปการคูณก็จะได้เป็นการแยกตัวประกอบของ 8352
ตัวอย่างแผนภาพต้นไม้ของ 8352 แบบที่หนึ่ง
  • 8352
    • 87
      • 3
      • 29
    • 96
      • 8
        • 2
        • 4
          • 2
          • 2
      • 12
        • 3
        • 4
          • 2
          • 2

ตัวอย่างแผนภาพต้นไม้ของ 8352 แบบที่สอง
  • 8352
    • 2
    • 4176
      • 2
      • 2088
        • 2
        • 1044
          • 2
          • 522
            • 2
            • 261
              • 3
              • 87
                • 3
                • 29
ดังนั้น 8352 สามารถแยกตัวประกอบได้ดังนี้
8352 = 2 x 2 x 2 x 2 x 2 x 3 x 3 x 29
หรือจะเขียนให้อยู่ในรูปเลขยกกำลัง
8352 = 25 x 32 x 29 หรือ 25 x 32 x 291

2. การแยกตัวประกอบของ 8352 ด้วยวิธีหารสั้น

วิธีทำ
1หาร 8352 ด้วยตัวประกอบเฉพาะของ 8352 นั้นก็คือ 2, 3, 29 (ในการหารแต่ละครั้งแนะนำให้ใช้ตัวประกอบเฉพาะที่มีค่าน้อยที่สุด)
2หากผลการหารที่ได้ยังไม่เท่ากับ 1 ให้นำผลการหารที่ได้ก่อนหน้านี้มาหารด้วยตัวประกอบเฉพาะอีกครั้ง
3ดำเนินการเช่นเดียวกับข้อ 2 ไปเรื่อยๆ จนกว่าผลหารสุดท้ายมีค่าเท่ากับ 1
4นำตัวหารทั้งหมดมาเขียนให้อยู่ในรูปการคูณก็จะได้เป็นการแยกตัวประกอบของ 8352

2
)8352
2
)4176
2
)2088
2
)1044
2
)522
3
)261
3
)87
29
)29
1
ดังนั้น 8352 สามารถแยกตัวประกอบได้ดังนี้
8352 = 2 x 2 x 2 x 2 x 2 x 3 x 3 x 29
หรือจะเขียนให้อยู่ในรูปเลขยกกำลัง
8352 = 25 x 32 x 29 หรือ 25 x 32 x 291

วิธีหาจำนวนตัวประกอบทั้งหมดของ 8352

1แยกตัวประกอบของ 8352 และเขียนให้อยู่ในรูปเลขยกกำลังจะได้เท่ากับ 25 x 32 x 291
2ให้นำ 1 ไปบวกกับเลขชี้กำลังของตัวประกอบแต่ละตัวดังนี้
  • 👉 2 มีเลขชี้กำลังคือ 5 ให้เอา 5 + 1 = 6
  • 👉 3 มีเลขชี้กำลังคือ 2 ให้เอา 2 + 1 = 3
  • 👉 29 มีเลขชี้กำลังคือ 1 ให้เอา 1 + 1 = 2
3นำผลบวกของเลขชี้กำลังที่ได้มาคูณกันดังนี้ 6 x 3 x 2 = 36
คำตอบ ตัวประกอบทั้งหมดของ 8352 มีทั้งหมด 36 ตัว
เมื่อคุณรู้ตัวประกอบและวิธีการแยกตัวประกอบของ 8352 แล้วลองแวะดูบทความอื่นๆที่น่าสนใจด้านล่างนี้ได้น่ะ 👇