โปรแกรมหาตัวประกอบของจำนวนนับ
ใส่ตัวเลขที่ต้องการหาตัวประกอบ โปรแกรมจะแสดงคำตอบและวิธีการแยกตัวประกอบให้อัตโนมัติ
เทพควิช-lnwquiz

ตัวประกอบของ 23580 และวิธีการแยกตัวประกอบของ 23580

คำนิยาม

ตัวประกอบของ 23580 มีอะไรบ้าง

ตัวประกอบของ 23580 มีทั้งหมด 36 ตัวคือ 1, 2, 3, 4, 5, 6, 9, 10, 12, 15, 18, 20, 30, 36, 45, 60, 90, 131, 180, 262, 393, 524, 655, 786, 1179, 1310, 1572, 1965, 2358, 2620, 3930, 4716, 5895, 7860, 11790, 23580
ตรวจคำตอบด้วยการหาร
23580 ÷ 1=23580เหลือเศษ 0
23580 ÷ 2=11790เหลือเศษ 0
23580 ÷ 3=7860เหลือเศษ 0
23580 ÷ 4=5895เหลือเศษ 0
23580 ÷ 5=4716เหลือเศษ 0
23580 ÷ 6=3930เหลือเศษ 0
23580 ÷ 9=2620เหลือเศษ 0
23580 ÷ 10=2358เหลือเศษ 0
23580 ÷ 12=1965เหลือเศษ 0
23580 ÷ 15=1572เหลือเศษ 0
23580 ÷ 18=1310เหลือเศษ 0
23580 ÷ 20=1179เหลือเศษ 0
23580 ÷ 30=786เหลือเศษ 0
23580 ÷ 36=655เหลือเศษ 0
23580 ÷ 45=524เหลือเศษ 0
23580 ÷ 60=393เหลือเศษ 0
23580 ÷ 90=262เหลือเศษ 0
23580 ÷ 131=180เหลือเศษ 0
23580 ÷ 180=131เหลือเศษ 0
23580 ÷ 262=90เหลือเศษ 0
23580 ÷ 393=60เหลือเศษ 0
23580 ÷ 524=45เหลือเศษ 0
23580 ÷ 655=36เหลือเศษ 0
23580 ÷ 786=30เหลือเศษ 0
23580 ÷ 1179=20เหลือเศษ 0
23580 ÷ 1310=18เหลือเศษ 0
23580 ÷ 1572=15เหลือเศษ 0
23580 ÷ 1965=12เหลือเศษ 0
23580 ÷ 2358=10เหลือเศษ 0
23580 ÷ 2620=9เหลือเศษ 0
23580 ÷ 3930=6เหลือเศษ 0
23580 ÷ 4716=5เหลือเศษ 0
23580 ÷ 5895=4เหลือเศษ 0
23580 ÷ 7860=3เหลือเศษ 0
23580 ÷ 11790=2เหลือเศษ 0
23580 ÷ 23580=1เหลือเศษ 0
ตรวจคำตอบด้วยการจับคู่หาจำนวนที่คูณกันได้ 23580
1 x 23580
2 x 11790
3 x 7860
4 x 5895
5 x 4716
6 x 3930
9 x 2620
10 x 2358
12 x 1965
15 x 1572
18 x 1310
20 x 1179
30 x 786
36 x 655
45 x 524
60 x 393
90 x 262
131 x 180
ผลบวกของตัวประกอบทั้งหมดของ 23580
1 + 2 + 3 + 4 + 5 + 6 + 9 + 10 + 12 + 15 + 18 + 20 + 30 + 36 + 45 + 60 + 90 + 131 + 180 + 262 + 393 + 524 + 655 + 786 + 1179 + 1310 + 1572 + 1965 + 2358 + 2620 + 3930 + 4716 + 5895 + 7860 + 11790 + 23580 = 72072
ตัวประกอบของ 23580 ที่เป็นจำนวนเฉพาะมีทั้งหมด 4 ตัวดังนี้
2, 3, 5, 131
การแยกตัวประกอบคืออะไร

23580 สามารถแยกตัวประกอบได้ดังนี้

23580 = 2 x 2 x 3 x 3 x 5 x 131
จากผลการแยกตัวประกอบด้านบนจะเห็นว่ามีจำนวนบางจำนวนที่ซ้ำกัน ดังนั้นเราสามารถเขียนการแยกตัวประกอบของ 23580 ให้อยู่ในรูปเลขยกกำลังได้ดังนี้
23580 = 22 x 32 x 5 x 131
วิธีการแยกตัวประกอบ

1. การแยกตัวประกอบของ 23580 ด้วยวิธีแผนภาพต้นไม้🌲

วิธีทำ
1จำนวนที่โจทย์กำหนดมา คือ 23580 ดังนั้นให้หาจำนวนที่คูณกันได้ 23580 มา 1 คู่ เช่น 2 x 11790
2พิจารณาว่าจำนวน 1 คู่ที่เลือกมาเป็นจำนวนเฉพาะหรือยัง
3ถ้าจำนวนใดยังไม่ใช่จำนวนเฉพาะให้หาจำนวนที่คูณกันได้จำนวนนั้น และให้เลือกเอาจำนวนที่คูณกันได้จำนวนนั้นมา 1 คู่(ทำคล้ายๆกับข้อที่ 1)
4ทำโดยใช้หลักการข้อที่ 2 และ 3 ไปเรื่อยๆ จนกว่าจำนวนสุดท้ายจะเป็นจำนวนเฉพาะ
5เอาจำนวนเฉพาะทั้งหมดที่ได้มาเขียนให้อยู่ในรูปการคูณก็จะได้เป็นการแยกตัวประกอบของ 23580
ตัวอย่างแผนภาพต้นไม้ของ 23580 แบบที่หนึ่ง
  • 23580
    • 131
    • 180
      • 12
        • 3
        • 4
          • 2
          • 2
      • 15
        • 3
        • 5

ตัวอย่างแผนภาพต้นไม้ของ 23580 แบบที่สอง
  • 23580
    • 2
    • 11790
      • 2
      • 5895
        • 3
        • 1965
          • 3
          • 655
            • 5
            • 131
ดังนั้น 23580 สามารถแยกตัวประกอบได้ดังนี้
23580 = 2 x 2 x 3 x 3 x 5 x 131
หรือจะเขียนให้อยู่ในรูปเลขยกกำลัง
23580 = 22 x 32 x 5 x 131 หรือ 22 x 32 x 51 x 1311

2. การแยกตัวประกอบของ 23580 ด้วยวิธีหารสั้น

วิธีทำ
1หาร 23580 ด้วยตัวประกอบเฉพาะของ 23580 นั้นก็คือ 2, 3, 5, 131 (ในการหารแต่ละครั้งแนะนำให้ใช้ตัวประกอบเฉพาะที่มีค่าน้อยที่สุด)
2หากผลการหารที่ได้ยังไม่เท่ากับ 1 ให้นำผลการหารที่ได้ก่อนหน้านี้มาหารด้วยตัวประกอบเฉพาะอีกครั้ง
3ดำเนินการเช่นเดียวกับข้อ 2 ไปเรื่อยๆ จนกว่าผลหารสุดท้ายมีค่าเท่ากับ 1
4นำตัวหารทั้งหมดมาเขียนให้อยู่ในรูปการคูณก็จะได้เป็นการแยกตัวประกอบของ 23580

2
)23580
2
)11790
3
)5895
3
)1965
5
)655
131
)131
1
ดังนั้น 23580 สามารถแยกตัวประกอบได้ดังนี้
23580 = 2 x 2 x 3 x 3 x 5 x 131
หรือจะเขียนให้อยู่ในรูปเลขยกกำลัง
23580 = 22 x 32 x 5 x 131 หรือ 22 x 32 x 51 x 1311

วิธีหาจำนวนตัวประกอบทั้งหมดของ 23580

1แยกตัวประกอบของ 23580 และเขียนให้อยู่ในรูปเลขยกกำลังจะได้เท่ากับ 22 x 32 x 51 x 1311
2ให้นำ 1 ไปบวกกับเลขชี้กำลังของตัวประกอบแต่ละตัวดังนี้
  • 👉 2 มีเลขชี้กำลังคือ 2 ให้เอา 2 + 1 = 3
  • 👉 3 มีเลขชี้กำลังคือ 2 ให้เอา 2 + 1 = 3
  • 👉 5 มีเลขชี้กำลังคือ 1 ให้เอา 1 + 1 = 2
  • 👉 131 มีเลขชี้กำลังคือ 1 ให้เอา 1 + 1 = 2
3นำผลบวกของเลขชี้กำลังที่ได้มาคูณกันดังนี้ 3 x 3 x 2 x 2 = 36
คำตอบ ตัวประกอบทั้งหมดของ 23580 มีทั้งหมด 36 ตัว
เมื่อคุณรู้ตัวประกอบและวิธีการแยกตัวประกอบของ 23580 แล้วลองแวะดูบทความอื่นๆที่น่าสนใจด้านล่างนี้ได้น่ะ 👇