โปรแกรมหาตัวประกอบของจำนวนนับ
ใส่ตัวเลขที่ต้องการหาตัวประกอบ โปรแกรมจะแสดงคำตอบและวิธีการแยกตัวประกอบให้อัตโนมัติ
เทพควิช-lnwquiz

ตัวประกอบของ 14352 และวิธีการแยกตัวประกอบของ 14352

คำนิยาม

ตัวประกอบของ 14352 มีอะไรบ้าง

ตัวประกอบของ 14352 มีทั้งหมด 40 ตัวคือ 1, 2, 3, 4, 6, 8, 12, 13, 16, 23, 24, 26, 39, 46, 48, 52, 69, 78, 92, 104, 138, 156, 184, 208, 276, 299, 312, 368, 552, 598, 624, 897, 1104, 1196, 1794, 2392, 3588, 4784, 7176, 14352
ตรวจคำตอบด้วยการหาร
14352 ÷ 1=14352เหลือเศษ 0
14352 ÷ 2=7176เหลือเศษ 0
14352 ÷ 3=4784เหลือเศษ 0
14352 ÷ 4=3588เหลือเศษ 0
14352 ÷ 6=2392เหลือเศษ 0
14352 ÷ 8=1794เหลือเศษ 0
14352 ÷ 12=1196เหลือเศษ 0
14352 ÷ 13=1104เหลือเศษ 0
14352 ÷ 16=897เหลือเศษ 0
14352 ÷ 23=624เหลือเศษ 0
14352 ÷ 24=598เหลือเศษ 0
14352 ÷ 26=552เหลือเศษ 0
14352 ÷ 39=368เหลือเศษ 0
14352 ÷ 46=312เหลือเศษ 0
14352 ÷ 48=299เหลือเศษ 0
14352 ÷ 52=276เหลือเศษ 0
14352 ÷ 69=208เหลือเศษ 0
14352 ÷ 78=184เหลือเศษ 0
14352 ÷ 92=156เหลือเศษ 0
14352 ÷ 104=138เหลือเศษ 0
14352 ÷ 138=104เหลือเศษ 0
14352 ÷ 156=92เหลือเศษ 0
14352 ÷ 184=78เหลือเศษ 0
14352 ÷ 208=69เหลือเศษ 0
14352 ÷ 276=52เหลือเศษ 0
14352 ÷ 299=48เหลือเศษ 0
14352 ÷ 312=46เหลือเศษ 0
14352 ÷ 368=39เหลือเศษ 0
14352 ÷ 552=26เหลือเศษ 0
14352 ÷ 598=24เหลือเศษ 0
14352 ÷ 624=23เหลือเศษ 0
14352 ÷ 897=16เหลือเศษ 0
14352 ÷ 1104=13เหลือเศษ 0
14352 ÷ 1196=12เหลือเศษ 0
14352 ÷ 1794=8เหลือเศษ 0
14352 ÷ 2392=6เหลือเศษ 0
14352 ÷ 3588=4เหลือเศษ 0
14352 ÷ 4784=3เหลือเศษ 0
14352 ÷ 7176=2เหลือเศษ 0
14352 ÷ 14352=1เหลือเศษ 0
ตรวจคำตอบด้วยการจับคู่หาจำนวนที่คูณกันได้ 14352
1 x 14352
2 x 7176
3 x 4784
4 x 3588
6 x 2392
8 x 1794
12 x 1196
13 x 1104
16 x 897
23 x 624
24 x 598
26 x 552
39 x 368
46 x 312
48 x 299
52 x 276
69 x 208
78 x 184
92 x 156
104 x 138
ผลบวกของตัวประกอบทั้งหมดของ 14352
1 + 2 + 3 + 4 + 6 + 8 + 12 + 13 + 16 + 23 + 24 + 26 + 39 + 46 + 48 + 52 + 69 + 78 + 92 + 104 + 138 + 156 + 184 + 208 + 276 + 299 + 312 + 368 + 552 + 598 + 624 + 897 + 1104 + 1196 + 1794 + 2392 + 3588 + 4784 + 7176 + 14352 = 41664
ตัวประกอบของ 14352 ที่เป็นจำนวนเฉพาะมีทั้งหมด 4 ตัวดังนี้
2, 3, 13, 23
การแยกตัวประกอบคืออะไร

14352 สามารถแยกตัวประกอบได้ดังนี้

14352 = 2 x 2 x 2 x 2 x 3 x 13 x 23
จากผลการแยกตัวประกอบด้านบนจะเห็นว่ามีจำนวนบางจำนวนที่ซ้ำกัน ดังนั้นเราสามารถเขียนการแยกตัวประกอบของ 14352 ให้อยู่ในรูปเลขยกกำลังได้ดังนี้
14352 = 24 x 3 x 13 x 23
วิธีการแยกตัวประกอบ

1. การแยกตัวประกอบของ 14352 ด้วยวิธีแผนภาพต้นไม้🌲

วิธีทำ
1จำนวนที่โจทย์กำหนดมา คือ 14352 ดังนั้นให้หาจำนวนที่คูณกันได้ 14352 มา 1 คู่ เช่น 2 x 7176
2พิจารณาว่าจำนวน 1 คู่ที่เลือกมาเป็นจำนวนเฉพาะหรือยัง
3ถ้าจำนวนใดยังไม่ใช่จำนวนเฉพาะให้หาจำนวนที่คูณกันได้จำนวนนั้น และให้เลือกเอาจำนวนที่คูณกันได้จำนวนนั้นมา 1 คู่(ทำคล้ายๆกับข้อที่ 1)
4ทำโดยใช้หลักการข้อที่ 2 และ 3 ไปเรื่อยๆ จนกว่าจำนวนสุดท้ายจะเป็นจำนวนเฉพาะ
5เอาจำนวนเฉพาะทั้งหมดที่ได้มาเขียนให้อยู่ในรูปการคูณก็จะได้เป็นการแยกตัวประกอบของ 14352
ตัวอย่างแผนภาพต้นไม้ของ 14352 แบบที่หนึ่ง
  • 14352
    • 104
      • 8
        • 2
        • 4
          • 2
          • 2
      • 13
    • 138
      • 6
        • 2
        • 3
      • 23

ตัวอย่างแผนภาพต้นไม้ของ 14352 แบบที่สอง
  • 14352
    • 2
    • 7176
      • 2
      • 3588
        • 2
        • 1794
          • 2
          • 897
            • 3
            • 299
              • 13
              • 23
ดังนั้น 14352 สามารถแยกตัวประกอบได้ดังนี้
14352 = 2 x 2 x 2 x 2 x 3 x 13 x 23
หรือจะเขียนให้อยู่ในรูปเลขยกกำลัง
14352 = 24 x 3 x 13 x 23 หรือ 24 x 31 x 131 x 231

2. การแยกตัวประกอบของ 14352 ด้วยวิธีหารสั้น

วิธีทำ
1หาร 14352 ด้วยตัวประกอบเฉพาะของ 14352 นั้นก็คือ 2, 3, 13, 23 (ในการหารแต่ละครั้งแนะนำให้ใช้ตัวประกอบเฉพาะที่มีค่าน้อยที่สุด)
2หากผลการหารที่ได้ยังไม่เท่ากับ 1 ให้นำผลการหารที่ได้ก่อนหน้านี้มาหารด้วยตัวประกอบเฉพาะอีกครั้ง
3ดำเนินการเช่นเดียวกับข้อ 2 ไปเรื่อยๆ จนกว่าผลหารสุดท้ายมีค่าเท่ากับ 1
4นำตัวหารทั้งหมดมาเขียนให้อยู่ในรูปการคูณก็จะได้เป็นการแยกตัวประกอบของ 14352

2
)14352
2
)7176
2
)3588
2
)1794
3
)897
13
)299
23
)23
1
ดังนั้น 14352 สามารถแยกตัวประกอบได้ดังนี้
14352 = 2 x 2 x 2 x 2 x 3 x 13 x 23
หรือจะเขียนให้อยู่ในรูปเลขยกกำลัง
14352 = 24 x 3 x 13 x 23 หรือ 24 x 31 x 131 x 231

วิธีหาจำนวนตัวประกอบทั้งหมดของ 14352

1แยกตัวประกอบของ 14352 และเขียนให้อยู่ในรูปเลขยกกำลังจะได้เท่ากับ 24 x 31 x 131 x 231
2ให้นำ 1 ไปบวกกับเลขชี้กำลังของตัวประกอบแต่ละตัวดังนี้
  • 👉 2 มีเลขชี้กำลังคือ 4 ให้เอา 4 + 1 = 5
  • 👉 3 มีเลขชี้กำลังคือ 1 ให้เอา 1 + 1 = 2
  • 👉 13 มีเลขชี้กำลังคือ 1 ให้เอา 1 + 1 = 2
  • 👉 23 มีเลขชี้กำลังคือ 1 ให้เอา 1 + 1 = 2
3นำผลบวกของเลขชี้กำลังที่ได้มาคูณกันดังนี้ 5 x 2 x 2 x 2 = 40
คำตอบ ตัวประกอบทั้งหมดของ 14352 มีทั้งหมด 40 ตัว
เมื่อคุณรู้ตัวประกอบและวิธีการแยกตัวประกอบของ 14352 แล้วลองแวะดูบทความอื่นๆที่น่าสนใจด้านล่างนี้ได้น่ะ 👇