โปรแกรมหาตัวประกอบของจำนวนนับ
ใส่ตัวเลขที่ต้องการหาตัวประกอบ โปรแกรมจะแสดงคำตอบและวิธีการแยกตัวประกอบให้อัตโนมัติ
เทพควิช-lnwquiz

ตัวประกอบของ 13072 และวิธีการแยกตัวประกอบของ 13072

คำนิยาม

ตัวประกอบของ 13072 มีอะไรบ้าง

ตัวประกอบของ 13072 มีทั้งหมด 20 ตัวคือ 1, 2, 4, 8, 16, 19, 38, 43, 76, 86, 152, 172, 304, 344, 688, 817, 1634, 3268, 6536, 13072
ตรวจคำตอบด้วยการหาร
13072 ÷ 1=13072เหลือเศษ 0
13072 ÷ 2=6536เหลือเศษ 0
13072 ÷ 4=3268เหลือเศษ 0
13072 ÷ 8=1634เหลือเศษ 0
13072 ÷ 16=817เหลือเศษ 0
13072 ÷ 19=688เหลือเศษ 0
13072 ÷ 38=344เหลือเศษ 0
13072 ÷ 43=304เหลือเศษ 0
13072 ÷ 76=172เหลือเศษ 0
13072 ÷ 86=152เหลือเศษ 0
13072 ÷ 152=86เหลือเศษ 0
13072 ÷ 172=76เหลือเศษ 0
13072 ÷ 304=43เหลือเศษ 0
13072 ÷ 344=38เหลือเศษ 0
13072 ÷ 688=19เหลือเศษ 0
13072 ÷ 817=16เหลือเศษ 0
13072 ÷ 1634=8เหลือเศษ 0
13072 ÷ 3268=4เหลือเศษ 0
13072 ÷ 6536=2เหลือเศษ 0
13072 ÷ 13072=1เหลือเศษ 0
ตรวจคำตอบด้วยการจับคู่หาจำนวนที่คูณกันได้ 13072
1 x 13072
2 x 6536
4 x 3268
8 x 1634
16 x 817
19 x 688
38 x 344
43 x 304
76 x 172
86 x 152
ผลบวกของตัวประกอบทั้งหมดของ 13072
1 + 2 + 4 + 8 + 16 + 19 + 38 + 43 + 76 + 86 + 152 + 172 + 304 + 344 + 688 + 817 + 1634 + 3268 + 6536 + 13072 = 27280
ตัวประกอบของ 13072 ที่เป็นจำนวนเฉพาะมีทั้งหมด 3 ตัวดังนี้
2, 19, 43
การแยกตัวประกอบคืออะไร

13072 สามารถแยกตัวประกอบได้ดังนี้

13072 = 2 x 2 x 2 x 2 x 19 x 43
จากผลการแยกตัวประกอบด้านบนจะเห็นว่ามีจำนวนบางจำนวนที่ซ้ำกัน ดังนั้นเราสามารถเขียนการแยกตัวประกอบของ 13072 ให้อยู่ในรูปเลขยกกำลังได้ดังนี้
13072 = 24 x 19 x 43
วิธีการแยกตัวประกอบ

1. การแยกตัวประกอบของ 13072 ด้วยวิธีแผนภาพต้นไม้🌲

วิธีทำ
1จำนวนที่โจทย์กำหนดมา คือ 13072 ดังนั้นให้หาจำนวนที่คูณกันได้ 13072 มา 1 คู่ เช่น 2 x 6536
2พิจารณาว่าจำนวน 1 คู่ที่เลือกมาเป็นจำนวนเฉพาะหรือยัง
3ถ้าจำนวนใดยังไม่ใช่จำนวนเฉพาะให้หาจำนวนที่คูณกันได้จำนวนนั้น และให้เลือกเอาจำนวนที่คูณกันได้จำนวนนั้นมา 1 คู่(ทำคล้ายๆกับข้อที่ 1)
4ทำโดยใช้หลักการข้อที่ 2 และ 3 ไปเรื่อยๆ จนกว่าจำนวนสุดท้ายจะเป็นจำนวนเฉพาะ
5เอาจำนวนเฉพาะทั้งหมดที่ได้มาเขียนให้อยู่ในรูปการคูณก็จะได้เป็นการแยกตัวประกอบของ 13072
ตัวอย่างแผนภาพต้นไม้ของ 13072 แบบที่หนึ่ง
  • 13072
    • 86
      • 2
      • 43
    • 152
      • 8
        • 2
        • 4
          • 2
          • 2
      • 19

ตัวอย่างแผนภาพต้นไม้ของ 13072 แบบที่สอง
  • 13072
    • 2
    • 6536
      • 2
      • 3268
        • 2
        • 1634
          • 2
          • 817
            • 19
            • 43
ดังนั้น 13072 สามารถแยกตัวประกอบได้ดังนี้
13072 = 2 x 2 x 2 x 2 x 19 x 43
หรือจะเขียนให้อยู่ในรูปเลขยกกำลัง
13072 = 24 x 19 x 43 หรือ 24 x 191 x 431

2. การแยกตัวประกอบของ 13072 ด้วยวิธีหารสั้น

วิธีทำ
1หาร 13072 ด้วยตัวประกอบเฉพาะของ 13072 นั้นก็คือ 2, 19, 43 (ในการหารแต่ละครั้งแนะนำให้ใช้ตัวประกอบเฉพาะที่มีค่าน้อยที่สุด)
2หากผลการหารที่ได้ยังไม่เท่ากับ 1 ให้นำผลการหารที่ได้ก่อนหน้านี้มาหารด้วยตัวประกอบเฉพาะอีกครั้ง
3ดำเนินการเช่นเดียวกับข้อ 2 ไปเรื่อยๆ จนกว่าผลหารสุดท้ายมีค่าเท่ากับ 1
4นำตัวหารทั้งหมดมาเขียนให้อยู่ในรูปการคูณก็จะได้เป็นการแยกตัวประกอบของ 13072

2
)13072
2
)6536
2
)3268
2
)1634
19
)817
43
)43
1
ดังนั้น 13072 สามารถแยกตัวประกอบได้ดังนี้
13072 = 2 x 2 x 2 x 2 x 19 x 43
หรือจะเขียนให้อยู่ในรูปเลขยกกำลัง
13072 = 24 x 19 x 43 หรือ 24 x 191 x 431

วิธีหาจำนวนตัวประกอบทั้งหมดของ 13072

1แยกตัวประกอบของ 13072 และเขียนให้อยู่ในรูปเลขยกกำลังจะได้เท่ากับ 24 x 191 x 431
2ให้นำ 1 ไปบวกกับเลขชี้กำลังของตัวประกอบแต่ละตัวดังนี้
  • 👉 2 มีเลขชี้กำลังคือ 4 ให้เอา 4 + 1 = 5
  • 👉 19 มีเลขชี้กำลังคือ 1 ให้เอา 1 + 1 = 2
  • 👉 43 มีเลขชี้กำลังคือ 1 ให้เอา 1 + 1 = 2
3นำผลบวกของเลขชี้กำลังที่ได้มาคูณกันดังนี้ 5 x 2 x 2 = 20
คำตอบ ตัวประกอบทั้งหมดของ 13072 มีทั้งหมด 20 ตัว
เมื่อคุณรู้ตัวประกอบและวิธีการแยกตัวประกอบของ 13072 แล้วลองแวะดูบทความอื่นๆที่น่าสนใจด้านล่างนี้ได้น่ะ 👇